Những trường hợp được miễn và bắt buộc phải xin giấy phép xả thải vào nguồn nước

Xin chào các bạn.

Giấy phép xả thải vào nguồn nước là một quá trình phân tích, đánh giá ảnh hưởng của nguồn nước thải tới môi trường tiếp nhận. Từ đó có các biện pháp quản lý, xử lý công nghệ đảm bảo không ảnh hưởng hoặc gây nguy hại tới môi trường thông qua việc đạt các tiêu chuẩn của Bộ Tài nguyên & Môi trường.

Chắc hẳn qua các bài viết về Hướng dẫn lập hồ sơ xin cấp phép xả thải vào nguồn nước, các bạn đã biết cách chuẩn bị đầy đủ hồ sơ và quy trình thực hiện việc xin giấy phép xả thải vào nguồn nước.

Tuy nhiên, có những trường hợp đặc biệt được miễn hay bắt buộc phải xin cấp giấy phép xả thải vào nguồn nước, chúng tôi xin được trình bày sau đây để các doanh nghiệp, các tổ chức, cá nhân nắm được rõ về quy mô, hình thức của doanh nghiệp mình có thuộc đối tượng ưu tiên hay bắt buộc hay không?


Trường hợp nào được miễn xin giấy phép xả thải?

Các trường hợp được miễn không phải xin giấy phép xả thải được quy định rõ trong Hướng dẫn thực hiện khoản 5 Điều 37 Luật tài nguyên nước, Khoản 3 Điều 16 Nghị định 201/2013/NĐ-CP (do Chính phủ ban hành ngày 27 tháng 11 năm 2013 quy định chi tiết một số điều của Luật Tài nguyên nước) đã quy định cụ thể các trường hợp không phải xin phép xả nước thải vào nguồn nước đó là:

b) Xả nước thải của các cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ với quy mô không vượt quá 5 m3/ngày đêm và không chứa hóa chất độc hại, chất phóng xạ;

c) Xả nước thải của cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không thuộc trường hợp quy định tại mục b nói trên vào hệ thống thu gom, xử lý nước thải tập trung mà hệ thống đó đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy phép xả nước thải vào nguồn nước và có thỏa thuận hoặc hợp đồng xử lý, tiêu thoát nước thải với tổ chức, cá nhân quản lý vận hành hệ thống thu gom, xử lý nước thải tập trung đó;

d) Xả nước thải nuôi trồng thủy sản với quy mô không vượt quá 10.000 m3/ngày đêm hoặc nuôi trồng thủy sản trên biển, sông, suối, hồ chứa.

ho-so-xin-cap-giay-phep-xa-thai


Trường hợp nào bắt buộc phải xin giấy phép xả thải?

Cũng theo quy định tại Luật tài nguyên nước:

– Đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ:

+ Nếu quy mô xả nước thải của cơ sở đó vượt quá 5m3/ngày đêm; hoặc

+ Nếu trong nước thải có chứa hóa chất độc hại, chất phóng xạ; hoặc

+ Nếu cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ đó không xả nước thải vào hệ thống thu gom, xử lý nước thải tập trung đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy phép xả nước thải vào nguồn nước, không có thỏa thuận hoặc hợp đồng xử lý, tiêu thoát nước thải với tổ chức, cá nhân quản lý vận hành hệ thống thu gom, xử lý nước thải tập trung.

– Đối với các cơ sở nuôi trồng thủy sản:

+ Nếu quy mô xả nước thải của cơ sở đó vượt quá 10.000 m3/ngày đêm hoặc

+ Cơ sở đó nuôi trồng thủy sản không phải trên biển, sông, suối, hồ chứa.

xin-cap-giay-phep-xa-thai-vao-nguon-tiep-nhan

Những trường hợp sau đây được tính là trường hợp đặc biệt mà nhiều người phân vân về việc xin cấp giấy phép xả thải, chúng tôi xin được trình bày để quý khách nắm rõ: Các cơ sở sản xuất kinh doanh, dịch vụ xả nước thải với quy mô dưới 5m3/ngày đêm nhưng bắt buộc phải làm giấy phép xả thải đó là các cơ sở hoạt động trong lĩnh vực:

a) Dệt nhuộm, may mặc có công đoạn nhuộm, in hoa; cơ sở giặt là có công đoạn giặt tẩy;

b) Luyện kim, tái chế kim loại, mạ kim loại; sản xuất linh kiện điện tử;

c) Xử lý, tái chế chất thải công nghiệp; thuộc da và tái chế da;

d) Chế biến khoáng sản có sử dụng hóa chất, lọc hóa dầu; chế biến sản phẩm dầu mỏ;

e) Sản xuất bột giấy; nhựa cao su, chất tẩy rửa, phụ gia, phân bón, hóa chất, dược phẩm, đông dược, hóa mỹ phẩm, thuốc bảo vệ thực vật; pin, ắc quy; mây tre đan, chế biến gỗ có ngâm tẩm hóa chất; chế biến tinh bột sắn và bột ngọt;

f) Khám chữa bệnh có phát sinh nước thải y tế;

g) Thực hiện thí nghiệm có sử dụng hóa chất, phóng xạ.

Mong rằng những chia sẻ của chúng tôi bên trên giúp quý khách có thể hiểu rõ được đặc thù hoạt động của doanh nghiệp mình thuộc trường hợp nào để có thể tiến hành lập hồ sơ xin giấy phép xả thải hay không. Các hoạt động xả thải trái phép ra môi trường cho dù với lưu lượng nhỏ nhưng nồng độ các chất ô nhiễm vượt quá tiêu chuẩn cho phép sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về bảo vệ môi trường theo quy định tại Nghị định 155/NĐ-CP.

Trân trọng cám ơn!

Để được tư vấn và lập hồ sơ xin giấy phép xả thải tốt nhất
Liên hệ ngay: Công ty cổ phần GTECH Toàn Cầu
Hotline: 0985.008.018 – 0969.790.729
Email: gtechglobal.jsc@gmail.com

 

xu-ly-nuoc-logo

– For a GreenLife Better

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *